Thuốc Ibuprofen: Công Dụng, Liều Dùng Và Giá Bán

Thuốc Ibuprofen có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm viêm, đồng thời chống kết tập tiểu cầu. Để sử dụng thuốc hiệu quả, an toàn, hạn chế tối đa các tác dụng phụ không mong muốn, bạn nên tham khảo tư vấn của bác sĩ chuyên khoa về cách dùng và liều lượng. 

Giải đáp chi tiết thuốc Ibuprofen là gì?

Thuốc Ibuprofen hay thuốc giảm đau răng Ibuprofen được nhiều người nhắc tới, tuy nhiên không phải ai cũng nắm chắc được những thông tin liên quan. Theo nhà sản xuất, thuốc có tác dụng chính là giảm đau, viêm, hạ sốt, thuộc nhóm không steroid.

Ibuprofen đã được sử dụng rộng rãi tại châu Âu với tác dụng khá giống với paracetamol tại Việt Nam. Bên cạnh đó, tại Anh thuốc cũng được sử dụng trong điều trị tình trạng viêm khớp dạng thấp. Cho tới nay, Ibuprofen đã được dùng rộng rãi hơn trong việc giảm các biểu hiện đau nhức cơ bắp, viêm khớp, đau đầu, đặc biệt nhất là đau răng.

Ibuprofen là một thuốc giảm đau phổ biến tại nước ta
Ibuprofen là một thuốc giảm đau phổ biến tại nước ta

Bên cạnh đó, thuốc cũng được sử dụng để giảm các triệu chứng do bệnh cảm cúm hoặc nhiễm lạnh gây ra. Về bào chế, thuốc được sản xuất ở khá nhiều dạng, trong đó có:

  • Dạng viên uống: Viên nén là dạng khá phổ biến, chúng được bào chế ở nhiều hàm lượng khác nhau như 100mg, 150mg, 400mg; dạng viên nang bào chế ở hàm lượng 200mg,…
  • Viên đạn đặt trực tràng: Bào chế với hàm lượng 500mg.
  • Thuốc bôi ngoài da: Dạng gel 5% Ibuprophen.

Các thành phần chính của thuốc

Thành phần chính được sử dụng trong loại thuốc này là Ibuprophen, tuy nhiên cách đóng gói và hàm lượng chính sẽ không giống nhau. Trong đó, các dạng bào chế phổ biến nhất bao gồm: 

  • Dạng viên nén bao phim.
  • Dạng viên nén thông thường. 
  • Dạng viên nén phân tán.
  • Dạng viên nén bao đường.
  • Viên nang hoặc dung dịch tiêm. 

Tổng hợp các công dụng của thuốc Ibuprofen

Ibuprofen được công bố là có 3 tác dụng chính bao gồm hạ sốt, giảm đau, kháng viêm, cụ thể như sau:

  • Công dụng hạ sốt: Nghiên cứu đã chỉ ra khả năng ức chế men COX của Ibuprofen. COX chính là chất xúc tác để hình thành Prostaglandin E1, E2 vùng dưới đồi, nhờ đó cho tác dụng hạ thân nhiệt hiệu quả với những đối tượng đang bị sốt. Vì thế, Ibuprofen thường được chỉ định với những người bị sốt do cảm cúm, cảm lạnh, tùy từng trường hợp sẽ được kê liều lượng phù hợp. 
Thuốc Ibuprofen được sử dụng rộng rãi trong việc giảm đau nhức răng
Thuốc Ibuprofen được sử dụng rộng rãi trong giảm đau nhức răng
  • Công dụng giảm đau: Ibuprofen được hoạt động theo cơ chế ngăn chặn quá trình tổng hợp prostaglandin E2α, từ đó giúp giảm cảm giác gây đau. Thuốc Ibuprofen thường được chỉ định với những trường hợp đau nhẹ, vừa và không gây nghiện. 
  • Công dụng chống viêm: Theo chuyên gia, Ibuprofen có khả năng ngăn chặn hầu hết tác nhân gây ra tình trạng viêm nhiễm, tuy vậy công dụng này chỉ có tác dụng với dòng thuốc liều cao. Bác sĩ chuyên khoa thường sẽ chỉ định thuốc Ibuprofen 600mg tới 800mg cho các trường hợp cần điều trị dạng viêm.

Bên cạnh đó, trong một vài trường hợp Ibuprofen có thể được áp dụng để giảm đau cấp tính gây ra bởi bệnh gout gây ra nhưng thường chỉ cho hiệu quả tức thời. 

Xem thêm

Hướng dẫn cách sử dụng Ibuprofen

Để sử dụng thuốc Ibuprofen hiệu quả, đồng thời hạn chế các tác dụng phụ có thể ảnh hưởng tới sức khỏe, bạn cần nắm bắt các thông tin liên quan tới liều dùng, cách dùng, tương tác thuốc và bảo quản sau đây.

Liều dùng

Tùy từng đối tượng và tình trạng cụ thể, bác sĩ chuyên khoa sẽ chỉ định liều dùng phù hợp, liều thông dụng thường như sau:

Với đối tượng người lớn

  • Chữa bệnh khớp: Sử dụng liều 400mg tới 800mg mỗi 6 tới 8 giờ/ngày.
  • Chữa bệnh đau thần kinh: Liều dùng là từ 200mg – 400mg mỗi 4 – 6 giờ/ngày. 
  • Trị đau đầu: Thường dùng khoảng 600mg trước 90 phút áp dụng liệu pháp sốc điện. 
  • Trị cắt cơn đau răng: Liều dùng từ 200mg – 400mg mỗi 4 – 6 giờ/ngày.
  • Liều dùng hạ sốt: Nên sử dụng 200mg – 400mg mỗi 4 tới 6 giờ/ngày nếu là dạng uống.

Với đối tượng trẻ em 

  • Trong giảm đau: Liều dùng thông dụng là 4mg – 10mg/kg mỗi 6 tới 8 giờ với trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ, tối đa 40mg/kg.
  • Trong trị xơ nang: Liều dùng là 50mg – 100mg/ml x 2 lần/ngày với trẻ lớn hơn 4 tuổi và đang ở tình trạng mãn tính. 

Chỉ định

Để hiệu quả sử dụng của thuốc Ibuprofen đạt được là cao nhất, người bệnh cần dùng thuốc đúng theo chỉ định. Dưới đây là những đối tượng thường được bác sĩ kê dùng Ibuprofen:

  • Người đang bị sốt do cảm lạnh hoặc cảm cúm thông thường. 
  • Bệnh nhân gặp phải các cơn đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm đau răng, đau đầu, đau cơ, đau lưng hoặc đau bụng kinh. 
  • Bệnh nhân mắc chứng viêm khớp mãn tính hoặc bị gout cấp tính. 
  • Bệnh nhân bị viêm nha chu, viêm lợi.

Chống chỉ định

  • Thuốc Ibuprofen không sử dụng với bệnh nhân suy gan, thận hoặc mắc các vấn đề đường tiêu hóa như viêm loét dạ dày, đại tràng, tá tràng. 
  • Người bị xuất huyết do nhiều nguyên nhân, trừ sốt xuất huyết. 
Bệnh nhân đái tháo đường không nên sử dụng Ibuprofen
Bệnh nhân đái tháo đường không nên sử dụng Ibuprofen
  • Người bị đái tháo đường, hen suyễn, cao huyết áp hoặc một số bệnh mãn tính khác. 
  • Chị em đang mang thai hoặc cho con bú cũng không nên sử dụng loại thuốc này. 

Tác dụng phụ

Nghiên cứu đã chỉ ra Ibuprofen là thuốc có tỷ lệ tác dụng phụ liên quan tới đường tiêu hóa thấp nhất trong số các thuốc thuộc nhóm NSAID. Tuy vậy, nếu dùng quá liều hoặc không tuân thủ hướng dẫn của nhân viên y tế, bệnh nhân vẫn phải đối mặt với rất nhiều tác dụng phụ bao gồm:

  • Nôn, buồn nôn, rối loạn nhu động ruột hoặc đau dạ dày.
  • Người bệnh bị dị ứng da, nổi mẩn, phát ban.
  • Xuất hiện các cơn hen, khó thở, thở gấp hoặc lưới sưng. 
  • Một số bệnh nhân sau khi dùng thuốc gặp phải tình trạng chóng mặt, đau đầu, khó chịu. 
  • Dùng thuốc sai liều lượng, cách dùng có thể gây suy thận.
  • Tình trạng rối loạn thị giác và nhạy cảm khi tiếp xúc với ánh sáng. 
Thuốc Ibuprofen có thể gia tăng nguy cơ nhồi máu cơ tim
Thuốc Ibuprofen có thể gia tăng nguy cơ nhồi máu cơ tim
  • Gia tăng thời gian chảy máu hoặc thậm chí tăng nguy cơ bị nhồi máu cơ tim, suy giảm trí nhớ. 

Đối tượng cần thận trọng khi dùng thuốc Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen có thể tương tác với một số thuốc gây giảm hiệu quả sử dụng và ảnh hưởng xấu tới sức khỏe của người dùng. Bệnh nhân nên thông tin tới bác sĩ các vấn đề bản thân đang gặp phải, bao gồm tiền sử bệnh lý cũng như các loại thuốc khác đang dùng. 

Ngoài ra, một số đối tượng vẫn được sử dụng Ibuprofen nhưng phải có sự theo dõi của bác sĩ bao gồm:

  • Người có dấu hiệu phù nề, tích nước, xuất huyết hoặc thiếu máu. 
  • Bệnh nhân từng bị nhồi máu cơ tim hoặc đang mắc các vấn đề liên quan tới tim mạch. 
  • Người mắc các bệnh về gan, thận, đường ruột nên tham vấn bác sĩ chuyên khoa nếu có ý định sử dụng Ibuprofen.

Hướng dẫn xử trí khi quá liều hoặc quên liều

Khi không may sử dụng quá liều, bệnh nhân cần kích thích gây nôn ngay lập tức bằng cách móc họng, uống thêm nhiều nước để tăng số lần đi tiểu. Tiếp sau đó, người bệnh cần được đưa tới các cơ sở y tế hoặc bệnh viện gần nhất để được xét nghiệm và tiến hành cấp cứu khi cần thiết.

Đặc biệt với đối tượng là trẻ em, khi sử dụng Ibuprofen cần đặc biệt cẩn trọng. Lý do là bởi các tác dụng phụ của thuốc có thể gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới quá trình điều trị và sức khỏe người bệnh. Bạn nên tham khảo tư vấn bác sĩ trước khi sử dụng Ibuprofen ở bất kỳ dạng bào chế nào. 

Thuốc Ibuprofen có giá bán bao nhiêu, mua ở đâu?

Trên thị trường hiện nay có khá nhiều dạng bào chế thuốc Ibuprofen với liều lượng khác nhau. Dĩ nhiên, giá thành của các loại thuốc cũng sẽ không giống nhau. Để sở hữu được dòng thuốc chính hãng, đảm bảo chất lượng, bạn hãy liên hệ với các quầy thuốc uy tín trên toàn quốc. Một số sản phẩm đang được ưa chuộng và đánh giá cao bao gồm:

  • Ibuprofen 200mg, xuất xứ Mỹ: Đang được bán với mức giá khoảng 360.000 VNĐ/hộp 500 viên. 
  • Ibuprofen Stada 400mg, xuất xứ Mỹ: Có mức giá khoảng 470.000VNĐ/hộp 100 viên. 
  • Ibuprofen hàm lượng 600mg: Đang được bán với mức giá dao động từ 38.000VNĐ – 40.000 VNĐ/hộp 100 viên.

Những lưu ý cần ghi nhớ khi sử dụng thuốc Ibuprofen

Trong quá trình sử dụng thuốc Ibuprofen, để đảm bảo hiệu quả và hạn chế tối đa những tác dụng phụ, bạn nên nắm chắc các lưu ý dưới đây:

Trước khi sử dụng

  • Chỉ dùng thuốc dưới sự chỉ định và hướng dẫn của bác sĩ chuyên khoa. 
  • Thông báo tới bác sĩ về các loại thuốc điều trị đang sử dụng hoặc tiền sử bệnh lý mắc trước đó. 
  • Mua và sử dụng thuốc giảm đau răng Ibuprofen tại những nhà thuốc uy tín, còn nguyên tem mác và còn hạn sử dụng.
Bệnh nhân cần tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ khi dùng thuốc
Bệnh nhân cần tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ khi dùng thuốc

Trong khi sử dụng

  • Uống thuốc Ibuprofen dạng viên nên dùng với khoảng 240ml.
  • Tuyệt đối không dùng thuốc nếu đang đói, tốt nhất nên uống sau khi ăn từ 30 tới 45 phút. 
  • Không vận động mạnh hoặc nằm ngay sau khi vừa uống Ibuprofen. 
  • Liều dùng Ibuprofen không nên quá 6 viên trong vòng 1 ngày, trừ các trường hợp đặc biệt đã được bác sĩ chỉ định. 
  • Thông báo tới bác sĩ điều trị nếu dùng thuốc mà biểu hiện không thuyên giảm
  • Không dùng Ibuprofen liên tục quá 10 ngày với bất kỳ bệnh lý hoặc trường hợp nào. 

Thuốc Ibuprofen được sử dụng rất phổ biến trong giảm đau răng hàm, răng thông thường. Tuy nhiên, nếu sau khi sử dụng Ibuprofen mà các biểu hiện không giảm, bạn nên tới nha khoa để được khám, xác định nguyên nhân và đưa ra phác đồ điều trị hiệu quả, kịp thời nhất. 

Trong số rất nhiều cơ sở nha khoa trên cả nước, Trung Tâm Khám & Điều Trị Bệnh Răng Miệng – ViDental Care được nhiều khách hàng, người bệnh đánh giá cao, lựa chọn. Ngay từ khi ra đời và đi vào hoạt động, Trung tâm đã xác định mục tiêu hàng đầu là mang đến cho người bệnh những trải nghiệm tốt nhất trong khám chữa bệnh lý răng miệng. 

Vì vậy, ViDental Care đã đầu tư hệ thống các thiết bị hiện đại, từ nhiều nhà sản xuất hàng đầu thế giới, có xuất xứ Pháp, Đức, Hàn Quốc. Tất cả nhằm hỗ trợ tốt nhất vào quá trình thăm khám cũng như điều trị cho khách hàng. Chưa hết, đội ngũ chuyên gia, bác sĩ tại đây có kinh nghiệm dày dặn, đảm bảo đưa ra giải pháp tốt nhất cho các ca bệnh khó. 

Khi thăm khám tại ViDental, căn cứ vào tình trạng và mức độ bệnh lý bệnh nhân gặp phải, bác sĩ sẽ tư vấn phác đồ thích hợp nhất. Giải pháp kết hợp cả Tây y và Đông y vào chữa bệnh được của Trung tâm được nhiều bệnh nhân đánh giá cao nhờ giải quyết triệt để căn nguyên. 

Bộ sản phẩm Nha Chu Tán đang được nhiều người đánh giá cao
Bộ sản phẩm Nha Chu Tán đang được nhiều người đánh giá cao

Bộ sản phẩm Nha Chu Tán của Trung Tâm, với sự kết hợp của các thảo dược quý hiếm như ô long vỹ, lục phàm, nhân trung bạch, hoàng liên mang đến hiệu quả tốt trong việc chữa các bệnh lý răng miệng. Rất nhiều khách hàng, bao gồm cả trẻ em, chị em mang thai đã dùng và cho phản hồi tốt về sản phẩm này.

Nếu bạn muốn được các chuyên gia của ViDental Care thăm khám và tư vấn, hãy liên hệ theo địa chỉ dưới đây:

Thuốc Ibuprofen được sử dụng khá rộng rãi trong việc giảm đau nhức răng, đau đầu, đau lưng, đau bụng kinh, giúp hạ sốt,… Bệnh nhân nên tham khảo ý kiến bác sĩ và tuân thủ triệt để hướng dẫn về liều lượng, cách dùng của thuốc để đảm bảo an toàn. 

Cùng tìm hiểu

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thuốc Nhiệt Miệng Peridex Và Những Thông Tin Quan Trọng Cần Biết
Thuốc Nhiệt Miệng Peridex Và Những Thông Tin Quan Trọng Cần Biết

Nhiệt miệng không phải là chứng bệnh xa lạ với nhiều người. Tuy không nguy hiểm tới tính mạng nhưng nhiệt miệng mang lại nhiều...

Top các bài thuốc chữa đau răng hiệu quả
Top 11 bài thuốc chữa đau răng tại nhà cho hiệu quả tức thì

Đau nhức răng miệng không chỉ mang đến cảm giác phiền toái, khó chịu mà còn là dấu hiệu cảnh báo bệnh lý răng miệng...

Bật Mí 11 Thuốc Chữa Hôi Miệng Lâu Năm Tốt Nhất Hiện Nay
Bật Mí 11 Thuốc Chữa Hôi Miệng Lâu Năm Tốt Nhất Hiện Nay

Các loại thuốc chữa hôi miệng lâu năm đang là giải pháp được nhiều người lựa chọn hiện nay. Tuy nhiên, không phải loại nào...

Thuốc Nấm Lưỡi Daktarin: Công Dụng, Liều Dùng, Giá Bán
Thuốc Nấm Lưỡi Daktarin: Công Dụng, Liều Dùng, Giá Bán

Thuốc nấm lưỡi Daktarin là sản phẩm trị nấm phổ biến, có thể dùng cho người lớn và trẻ nhỏ từ 4 tháng tuổi trở...

Hệ thống cơ sở
VĂN PHÒNG ĐIỀU HÀNH

LK 56, Đường số 23, Khu đô thị Thành phố Giao lưu, Bắc Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.933.309

HỆ THỐNG CHI NHÁNH

ViDental - Yteeth : Lô 13, khu đấu giá Tân Triều, Thanh Trì, Hà Đông, HN (cạnh FPT shop ngã 3 Yên Xá)

ViDental - NewGate : Số 4 Đặng Tất, P. Tân Định, Q.1, TP. HCM

ViDental - NewGate : 218 Tân Hương, P. Tân Quý, Q. Tân Phú, TP. HCM

ViDental - Apec : 359C - 359D Đỗ Xuân Hợp, Phường Phước Long B – TP. Thủ Đức, TP. HCM

ViDental - WinSmile : Số 51B đường Lê Duẩn, Phường Cửa Nam, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM (Đang nâng cấp)

Số 7 Ngách 8/11 Đường Lê Quang Đạo, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội (Đang nâng cấp)

Messenger zalo