Thuốc Aspirin: Hiệu Quả Và Cách Sử Dụng Trong Nha Khoa

Thuốc Aspirin là cái tên quen thuộc được chỉ định trong các trường hợp giảm đau, chống viêm, hay cảm sốt,… Tuy nhiên, loại thuốc này cũng có thể gây ra những tác dụng phụ với sức khỏe hoặc chống chỉ định với một số đối tượng. Bởi vậy, tốt nhất các bạn hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ và chuyên gia trước khi sử dụng. Dưới đây là một số thông tin cơ bản về sản phẩm, mời bạn đọc cùng theo dõi.

Tổng quan về thuốc Aspirin

Thuốc Aspirin hay còn được gọi là Acetylsalicylic Acid, thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAIDs). Được biết đây là loại thuốc giảm đau, kháng viêm mang lại hiệu quả điều trị tốt nên được các bác sĩ chỉ định sử dụng trong điều trị nhiều trường hợp. 

Aspirin có thể hỗ trợ điều trị giảm đau ở nhiều mức độ khác nhau, từ nhẹ đến nặng, đặc biệt mang lại tác dụng tốt với trường hợp đau răng, cảm lạnh, nhức đầu, đau cơ, viêm khớp,… Các bác sĩ cũng có thể kê đơn thuốc Aspirin ở liều thấp để ngăn chặn tình trạng máu đông ở người bệnh, từ đó hạn chế nguy cơ bị tim mạch, đột quỵ,…

Thuốc Aspirin hay còn được gọi là Acetylsalicylic Acid
Thuốc Aspirin hay còn được gọi là Acetylsalicylic Acid

Hiện nay, Acetylsalicylic Acid chủ yếu được bào chế dưới dạng viên nén, giúp người bệnh dễ dàng sử dụng và tiện lợi mang theo. Tùy vào từng mục đích sử dụng, khách hàng có thể lựa chọn thuốc Aspirin hàm lượng khác nhau, phù hợp với các loại bệnh nhất định. Dưới đây là một số dạng bào chế và hàm lượng phổ biến trên thị trường:

  • Thuốc viên uống: Gồm viên caplet 325 mg, 500 mg; viên caplet, tan trong ruột 325 mg và viên nén 325 mg.
  • Thuốc dạng viên nhai: Viên nén 81mg.
  • Thuốc dạng viên đặt: Viên đặt trực tràng hình thuốc đạn 300mg, 600mg. 

Nếu các bạn sử dụng với liều lượng quá ít sẽ khó đạt được hiệu quả chữa trị như mong muốn. Tuy nhiên khi sử dụng với liều lượng lớn trong một thời gian dài rất có thể bị ngộ độc Aspirin và nguy hiểm nếu không được xử lý kịp thời.

Công dụng chung và hiệu quả giảm đau răng của Aspirin

Thuốc Aspirin có tác dụng gì là vấn đề được rất khách hàng quan tâm, cùng tìm hiểu ngay dưới đây:

  • Với liều lượng Aspirin 81mg sản phẩm có khả năng giúp ngăn ngừa hiện tượng đông máu.
  • Hỗ trợ giảm đau và giảm sưng với tình trạng viêm khớp.
  • Giúp điều trị đau dây thần kinh và đau nửa đầu ở đối tượng người lớn.
  • Giảm đau và hạ sốt nhanh ở nhiều mức độ khác nhau.
  • Bên cạnh đó, loại thuốc này còn mang đến công dụng điều trị hội chứng Kawasaki – một hội chứng nguy hiểm thường gặp ở đối tượng trẻ nhỏ.

Ngoài các công dụng phía trên, nhiều người còn quan tâm đến việc sử dụng Aspirin trong nha khoa, đặc biệt với trường hợp đau răng. Bởi đây là tình trạng phổ biến mà phần đa chúng ta đều gặp phải ít nhất 1 lần trong đời. Tùy vào nguyên nhân gây ra bệnh như viêm tủy, sâu răng, áp xe nướu răng,… bác sĩ sẽ tư vấn phương pháp và liều lượng thuốc giảm đau phù hợp nhất. 

Thuốc Aspirin có tác dụng gì
Thuốc Aspirin có tác dụng gì

Hiện nay, có một số bài viết trên internet có gợi ý người bệnh sử dụng viên đặt Aspirin lên răng để giảm đau nhanh hơn. Đây là một phương pháp hoàn toàn sai lầm, các bạn tuyệt đối không nên áp dụng theo. Nguyên nhân do bên trong Aspirin có chứa axit salicylic – thành phần có thể gây hư mô nướu và tiềm ẩn nhiều tác hại nguy hiểm khác.

Chính vì vậy, các chuyên gia khuyên rằng nếu bạn muốn dùng thuốc Aspirin để giảm đau răng thì nên sử dụng dạng uống, không dùng dạng đặt trên nướu. Trong trường hợp quá đau, người bệnh nên đi khám để được bác sĩ chỉ định liều dùng phù hợp.

Tác dụng phụ không mong muốn của thuốc Aspirin

Trong một số trường hợp, người bệnh có thể gặp phải những tác dụng phụ không mong muốn khi sử dụng Aspirin. Bao gồm một số biểu hiện ở dưới đây:

  • Bị suy giảm các chức năng gan, hay thận.
  • Xuất hiện tình trạng thiếu máu, chảy máu, giảm tiểu cầu và bạch cầu.
  • Tác động không tốt lên hệ thần kinh, dẫn đến tình trạng yếu cơ.
  • Đi ngoài ra lẫn máu tươi, phân có màu đen.
  • Mất ngủ, bồn chồn và bị nổi mề đay trên da.
  • Đang gặp phải tình trạng co thắt phế quản.
  • Sốc phản vệ, khó thở, phát ban, sưng và phù nề ở nhiều nơi như lưỡi, môi hoặc họng.

Khi gặp phải những triệu chứng này sau khi sử dụng Aspirin, các bạn cần liên hệ ngay với bác sĩ để được hướng dẫn xử lý kịp thời, tránh để xảy ra diễn biến nghiêm trọng hơn.

Chống chỉ định của Aspirin bạn cần biết

Một số đối tượng nếu sử dụng thuốc Aspirin có thể làm sức khỏe yếu dần đi hoặc khiến bệnh trầm trọng hơn. Vì vậy, nếu thuộc một trong các trường hợp dưới đây không có chỉ định chuyên khoa, các bạn tuyệt đối không sử dụng loại thuốc này:

Trường hợp mắc các bệnh lý viêm loét dạ dày, tá tràng không dùng
Trường hợp mắc các bệnh lý viêm loét dạ dày, tá tràng không dùng
  • Bệnh nhân suy tim mức độ nặng, hoặc gặp tình trạng suy gan, thận.
  • Những người đã và đang mắc bệnh sốt xuất huyết.
  • Trường hợp mắc các bệnh lý viêm loét dạ dày, tá tràng.
  • Người đang gặp phải tình trạng giảm tiểu cầu, ưa chảy máu.
  • Bệnh nhân mắc bệnh hen suyễn, nổi mề đay, viêm mũi dị ứng với các loại thuốc chống viêm không steroid khác hoặc các thành phần aspirin.
  • Đặc biệt là người bị dị ứng với aspirin và dị ứng với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc.

Hướng dẫn cách sử dụng Aspirin

Người bệnh cần tuyệt đối tuân thủ theo chỉ định của bác sĩ trong quá trình sử dụng thuốc giảm đau răng Aspirin để đảm bảo hiệu quả và hạn chế tối đa tác dụng phụ không mong muốn, cụ thể:

Cách dùng Aspirin

Thông thường, người bệnh sẽ được chỉ định dùng Aspirin theo đường uống vừa tiện lợi, lại mang đến hiệu quả cao. Thời điểm sử dụng được khuyến cáo là sau bữa ăn (nên uống khi bụng no) để ngăn nguy cơ viêm loét dạ dày. Bên cạnh đó, Aspirin cũng được sử dụng phổ biến ở dạng viên đặt đưa vào sâu trong trực tràng từ 2 – 3cm.

Liều dùng thuốc Aspirin

Tùy vào độ tuổi, cũng như tình trạng bệnh các bác sĩ sẽ chỉ định bạn dùng với liều lượng khác nhau. Người dùng nên cẩn trọng, sử dụng theo đúng liều lượng đã được hướng dẫn nhằm đạt được hiệu quả tốt nhất.

Liều dùng thuốc Aspirin
Liều dùng thuốc Aspirin

Liều dùng dành cho người lớn:

  • Với mục đích giảm đau và hạ sốt: Mỗi lần các bạn sử dụng khoảng 300mg – 900mg, uống cách nhau khoảng 4 – 6 giờ đồng hồ. Lưu ý mỗi ngày dùng tối đa 4g. 
  • Với mục đích chống viêm (bệnh khớp): Các bạn cần dùng với liều lượng khoảng 4 – 8g/ngày mới có thể đạt được hiệu quả, nên chia nhỏ liều dùng ra.
  • Ức chế kết tập tiểu cầu: Các bạn nên sử dụng với liều từ 75 – 150mg/ngày, dùng trong thời gian dài để hạn chế biến chứng tim mạch với bệnh nhân nguy cơ cao.
  • Trong trường hợp cấp tính: Các bạn nên dùng với liều lượng 150 – 300mg.

Liều dùng dành cho trẻ em:

  • Hạ sốt và giảm đau: Trong trường hợp bé bị đau răng, sốt các bạn có thể dùng với liều lượng là 50 – 75mg/kg/ngày. Nên chia nhỏ ra 4 – 6 lần và chỉ dùng tối đa 3.6g/ngày.
  • Trường hợp chống viêm khớp dạng thấp của thiếu niên: Loại thuốc được chỉ định là từ 80 – 100mg/kg/ngày. Trường hợp nặng, người bệnh sẽ được chỉ định liều tối đa là 130g/kg/ngày, chia nhỏ 4 -6 lần uống mỗi ngày. 
  • Mắc bệnh Kawasaki: Các bạn nên cho bé sử dụng với liều trung bình là 100mg/kg/ngày, chia nhỏ làm 4 lần/ngày, lưu ý sử dụng hết 14 ngày cho tới khi hết viêm.

Lưu ý: Các bạn cần hạn chế tối đa việc sử dụng thuốc Aspirin cho trẻ nhỏ, vì điều này có thể làm tăng nguy cơ mắc hội chứng Reye.

Tìm hiểu thuốc Aspirin giá bao nhiêu?

Ngoài công dụng và cách dùng, khi có nhu cầu sử dụng thuốc Aspirin nhiều người còn quan tâm đến giá cả. Nhìn chung, bạn nên tìm hiểu trước về giá sản phẩm để đảm bảo quyền lợi của chính mình. 

Dưới đây là giá của 2 loại thuốc Aspirin với dạng bào chế tương ứng:

  • Aspirin 81mg (10 vỉ x 10 viên) có giá khoảng 170.000 VNĐ/hộp.
  • Aspirin 100mg (hộp 3 vỉ x 10 viên) có giá khoảng 180.000 VNĐ/hộp.

Các bạn cần lưu ý mức giá này sẽ chỉ mang tính chất tham khảo, tùy vào tình hình thị trường và công ty sản xuất thuốc giá bán sẽ được điều chỉnh cho phù hợp.

Nhìn chung, thuốc giảm đau răng Aspirin hay các loại thuốc khác với tác dụng tương tự chỉ là biện pháp tạm thời, mang tính chất hỗ trợ giải quyết ngay tại thời điểm đó. Để có thể tìm ra nguyên nhân gây đau răng và giải quyết dứt điểm tình trạng này, các bạn cần đến thăm khám tại các cơ nha khoa uy tín.

ViDental Care là đơn vị nha khoa uy tín
ViDental Care là đơn vị nha khoa uy tín

Trung Tâm Khám & Điều Trị Bệnh Răng Miệng – ViDental Care là đơn vị nha khoa SỐ 1 trên thị trường hiện nay, được HÀNG NGÀN bệnh nhân lựa chọn khi gặp phải các bệnh lý về răng miệng. Nhờ cung cấp các dịch vụ thăm khám và điều trị hiệu quả, kết hợp với tư vấn giải pháp chăm sóc, bảo vệ răng miệng tối ưu, ViDental Care đã và đang trở thành địa chỉ nha khoa mọi nhà lựa chọn.

Khi đến đây, người bệnh sẽ được tư vấn và thăm khám với đội ngũ bác sĩ là các chuyên gia đầu ngành, có trên 20 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực. Bởi vậy đảm bảo có thể đưa ra giải pháp chính xác, trị bệnh tận gốc, hạn chế tối đa đau nhức và ngăn tái phát. Bên cạnh đó, phòng khám của Trung tâm cũng được trang bị đầy đủ các máy móc hiện đại, cũng như đảm bảo các dụng cụ nha khoa và phòng ốc được khử khuẩn, tiệt trùng. 

Nha Chu Tán được các chuyên gia đánh giá cao
Nha Chu Tán được các chuyên gia đánh giá cao

Đặc biệt, ViDental Care là phòng khám nha khoa ĐẦU TIÊN của Việt Nam kết hợp Đông – Tây y trong điều trị bệnh lý răng miệng. Với trường hợp đau răng, bộ sản phẩm Nha Chu Tán được các chuyên gia đánh giá cao và khuyên người bệnh nên sử dụng. Sản phẩm này được bào chế dưới 2 dạng chính là nước súc miệng và thuốc bôi, chiết xuất hoàn toàn từ tự nhiên. Vì vậy đảm bảo tiện lợi và không gây ra tác dụng phụ. 

Thông tin liên hệ phòng khám ViDental Care:

Trên đây là chia sẻ của chúng tôi về những thông tin cơ bản của thuốc Aspirin dùng trong giảm đau, kháng viêm, cũng như các trường hợp đau nhức liên quan đến răng miệng. Để tránh gặp phải tác dụng phụ không mong muốn, tốt nhất các bạn nên xin tư vấn của bác sĩ trước khi dùng. Đồng thời khi thấy xuất hiện bất kỳ triệu chứng bất thường nào trong quá trình sử dụng, cần ngưng lại ngay và đến cơ sở y tế gần nhất để được hỗ trợ.

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

[Chi Tiết] 12 Cách Giảm Đau Răng Khôn Hiệu Quả Bạn Nên Biết!
[Chi Tiết] 12 Cách Giảm Đau Răng Khôn Hiệu Quả Bạn Nên Biết!

Đau răng khôn khiến nhiều người ám ảnh và lo lắng bởi những cơn đau từ âm ỉ tới dữ dội. Vậy làm thế nào...

Đau răng khi uống nước lạnh là tình trạng khá phổ biến
Đau răng khi uống nước lạnh có sao không? Nguyên nhân và cách khắc phục

Đau răng khi uống nước lạnh do rất nhiều nguyên nhân gây ra, trong đó chủ yếu do vệ sinh răng miệng kém. Tình trạng...

TOP 9+ Thuốc Giảm Đau Răng Của Nhật Được Ưa Chuộng Nhất
TOP 9+ Thuốc Giảm Đau Răng Của Nhật Được Ưa Chuộng

Các sản phẩm tiêu dùng đến từ xứ sở hoa anh đào luôn được đánh giá cao và nhiều người yêu thích. Nếu bạn đang...

Răng ê buốt sau khi bọc sứ và cách khắc phục hiệu quả
Răng ê buốt sau khi bọc sứ và cách khắc phục hiệu quả

Hiện nay, bọc răng sứ thẩm mỹ ngày càng trở nên phổ biến. Do vậy, các tình trạng liên quan đến bọc răng sứ cũng...

Hệ thống cơ sở
VĂN PHÒNG ĐIỀU HÀNH

LK 56, Đường số 23, Khu đô thị Thành phố Giao lưu, Bắc Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.933.309

HỆ THỐNG CHI NHÁNH

ViDental - Yteeth : Lô 13, khu đấu giá Tân Triều, Thanh Trì, Hà Đông, HN (cạnh FPT shop ngã 3 Yên Xá)

ViDental - NewGate : Số 4 Đặng Tất, P. Tân Định, Q.1, TP. HCM

ViDental - NewGate : 218 Tân Hương, P. Tân Quý, Q. Tân Phú, TP. HCM

ViDental - Apec : 359C - 359D Đỗ Xuân Hợp, Phường Phước Long B – TP. Thủ Đức, TP. HCM

ViDental - WinSmile : Số 51B đường Lê Duẩn, Phường Cửa Nam, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM (Đang nâng cấp)

Số 7 Ngách 8/11 Đường Lê Quang Đạo, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội (Đang nâng cấp)

Messenger zalo